HomePage_Banner
HomePage_Banner
HomePage_Banner

ತುಳು ಶಾಸನ ಪತ್ತೆಯಾದ ದೇಂತಡ್ಕದಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟಮಂಗಳ ಪ್ರಶ್ನೆ

Puttur_Advt_NewsUnder_1
Puttur_Advt_NewsUnder_1


ಪುತ್ತೂರು: ಕೆಲ ತಿಂಗಳುಗಳ ಹಿಂದೆ ವನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಹು ಜೀರ್ಣಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿದ್ದ ಗುಡಿಯ ಬಳಿ ತುಳು ಶಾಸನವೊಂದು ಪತ್ತೆಯಾಗಿರುವ ಪಡ್ನೂರು ಗ್ರಾಮದ ರೆಂಜಾಳ-ದೇಂತಡ್ಕದಲ್ಲಿ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಜೀರ್ಣೋದ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿ ಅಷ್ಟಮಂಗಳ ಪ್ರಶ್ನಾ ಚಿಂತನೆಯು ಮೇ.30ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭಗೊಂಡಿದೆ.

ಸುಮಾರು 15-16ನೇ ಶತಮಾನದ ಶಾಸನ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದ್ದು ಪಡ್ನೂರು ದೇಂತಡ್ಕ ಶಿವರಾಮ ನಾಯ್ಕ ಎಂಬವರಿಗೆ ಸೇರಿದ ಜಾಗದ ತೋಟದಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಚಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಶಾಸನವು ಪತ್ತೆಯಾಗಿತ್ತು. ಬಳಿ ಖ್ಯಾತ ಶಾಸಕ ತಜ್ಞ ನಿವೃತ್ತ ಇತಿಹಾಸ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಡಾ|ವೈ.ಉಮಾನಾಥ ಶೆಣೈಯವರ ನ್ಯಾಯವಾದಿ ವಿಜಯನಾರಾಯಣರವರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಇದಾದ ಬಳಿಕ ದೈವಜ್ಞ ಗಣೇಶ್ ಭಟ್ ಕೇಕನಾಜೆಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರ ಕೂಡುವಿಕೆಯಿಂದ ಅಷ್ಟಮಂಗಳ ಪ್ರಶ್ನಾ ಚಿಂತನೆಯು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ.

ಪಡ್ನೂರು, ಬನ್ನೂರು, ಪೆರ್ನೆ ಹಾಗೂ ಕಬಕ ಗ್ರಾಮಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ದೇವಸ್ಥಾನವಾಗಿದೆ. ಸುಮಾರು 1200 ವರ್ಷಗಳ ಇತಿಹಾಸವಿರುವ ದೇವಸ್ಥಾನ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದ್ದು ವಿಜಯ ನಗರ ಅರಸರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪನೆಗೊಂಡ ದೇವಸ್ಥಾನವಾಗಿದ್ದು ಬಳಿಕ ಹಲವು ರಾಜ ಪರಂಪರೆಯವರು ದೇವಸ್ಥಾನ ಮುನ್ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಂದು ಇದೇ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಉತ್ಸವಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿತ್ತು. ಬಳಿಕ ಯುದ್ದದಿಂದಾಗಿ ದೇವಸ್ಥಾನ ನಾಶವಾಗಿದೆ. ಕುಂಜಾರು ಶ್ರೀ ಜನಾರ್ದನ ದೇವಸ್ಥಾನ, ಕುಂಟ್ಯಾನ ಸದಾಶಿವ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೂ ವನಶಾಸ್ತಾರ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧವಿದೆ. ಮುಂದೆ ಇಲ್ಲಿ ವನ ಶಾಸ್ತಾರ, ಗಣಪತಿ ಹಾಗೂ ಪರಿವಾರ ದೈವಗಳ ಗುಡಿ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗಬೇಕಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಾ ಚಿಂತನೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

 

 

 

Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2

About The Author

Related posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.