ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಮೀನು ಹಿಡಿಯುವ ಗ್ರಾಮೀಣರು ಗಾಳಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲಿಲ್ಲದ ಬೇಡಿಕೆ…!

Puttur_Advt_NewsUnder_1
Puttur_Advt_NewsUnder_1

@ಸಿದ್ದಿಕ್ ಕುಂಬ್ರ

ಪುತ್ತೂರು: ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ವೇಳೆ ಜನರಿಗೆ ಮನೆಯಲ್ಲೇ ಕುಳಿತು ಬೋರ್ ಹೊಡೆಯುವ ವೇಳೆ ಕೆಲವೊಂದು ಗ್ರಾಮೀಣ ಜನರ ಹಳೆಯ ಕಲೆಯನ್ನು ಚಾಲ್ತಿಗೆ ತರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕೃಷಿ ಇದ್ದವರು ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತೊಡಗಿಸಿ ಕೊಂಡರೆ, ಗದ್ದೆ ಇದ್ದವರು ಬೇಸಾಯ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಪೃವೃತ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕೃಷಿ ಬೂಮಿ, ಭತ್ತದ ಗದ್ದೆ ಇಲ್ಲದ ಜನರಿಗೆ ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ವೇಳೆ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಸಮಯ ಕಳೆಯುವುದೇ ಕಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಇಂಥವರು ಕಂಡುಕೊಂಡ ಹೊಸ ದಾರಿ ಮೀನಿಗೆ ಗಾಳ ಹಾಕುವುದು…

ಗಾಳಕ್ಕೆ ಇತಿಹಾಸವೇ ಇದೆ
ಗಾಳ ಹಾಕಿ ಮೀನು ಹಿಡಿಯುವುದು ಬಹಳ ಅನಾದಿಕಾಲದಿಂದಲೇ ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ಕೃಷಿಕರು ಸೇರಿದಂತೆ ಬಹುತೇಕ ಮಂದಿ ಗಾಳ ಹಾಕಿ ಮೀನು ಹಿಡಿಯುವ ಕಾಯಕದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಕ್ರಮೇಣ ಗಾಳ ಹಾಕುವವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಾ ಬಂತು. ಈ ಬಾರಿ ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿ ನೋಡಿದರೂ ಗಾಳ ಹಾಕುವ ಮಂದಿಯೇ ಇದ್ದಾರೆ.ಗಾಳ ಹಾಕಿ ಮೀನು ಹಿಡಿಯುವುದು ಒಂದು ಕಲೆಯಾಗಿದೆ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಈ ವಿದ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ನೈಪುಣ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಹೊಳೆ , ನದಿಗೆ ಗಾಳ
ಹೊಳೆಯಲ್ಲಿ ಗಾಳ ಹಾಕಿದರೆ ಮುಗುಡು, ಬಾಳೆ ಮೀನು ಸೇರಿದಂತೆ ದೊಡ್ಡ ಗಾತ್ರದ ಮೀನುಗಳು ಸಿಗುತ್ತದೆ. ನದಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಮೀನುಗಳು ಅಪರೂಪವಾದರೂ ಬೇರೆ ಜಾತಿಯ ಮೀನುಗಳು ದಾರಾಳವಾಗಿ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ಗಾಳದಲ್ಲಿ ಮೀನು ಸಿಗಬೇಕಾದರೆ ಮಳೆ ಬರಬೇಕು , ತಿಳಿ ನೀರಿಗೆ ಗಾಳ ಹಾಕಿದರೆ ಮೀನು ಸಿಗುವುದು ಬಹಳ ಕಷ್ಟ.

ಹೆಚ್ಚಿದ ಬೇಡಿಕೆ
ಈ ಬಾರಿಯ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ವೇಳೆ ಗಾಳಕ್ಕೆ ಬೇಡಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಿದೆ. ಮಕ್ಕಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಹಿರಿಯರ ತನಕ ಎಲ್ಲರೂ ಗಾಳಹಾಕುವುದರಲ್ಲೇ ಕಾಲ ಕಳೆಯುತ್ತಿರುವುದು ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ವೇಳೆ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಮೀನು ಸಿಕ್ಕಿದರೆ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಗಮ್ಮತ್ತೇ ಗಮ್ಮತ್ತು.

ರಾತ್ರಿ ವೇಳೆ ಮೀನು ಕಡಿಯಲು ಹೋಗುವ ಪರಿಪಾಠ ಈಗಲೂ ಇದೆ. ಇದು ಬಹಳ ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ. ಗಾಳದಲ್ಲಿ ಮೀನು ಹಿಡಿಯುವುದು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಮಜಾ ಇರುತ್ತದೆ. ಗಾಳ ಹಾಕಿ ಮೀನು ಹಿಡಿಯಬೇಕಾದರೆ ತಾಳ್ಮೆ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಗಾಳ ಹಾಕಿದ ಕೂಡಲೇ ಮೀನು ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ. ಗಂಠೆಗಟ್ಟಲೆ ಹೊಳೆ ಅಥವಾ ನದಿ ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈಗ ದಾರಾಳವಾಗಿ ಮೀನು ದೊರೆಯುತ್ತಿದ್ದು ನಾವು 5 ರಿಂದ 10 ಮಂದಿ ಒಟ್ಟಿಗೆ ತೆರಳಿ ಕಳೆದ ಒಂದು ವಾರದಿಂದ ಗಾಳ ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಸಾಕಷ್ಟು ಮೀನು ಸಿಕ್ಕಿದೆಸಾದಿಕ್ ಮಗಿರೆ, ಗಾಳಹಾಕುವ ಕಲೆಗಾರ

About The Author

Related posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.