HomePage_Banner
HomePage_Banner
HomePage_Banner
HomePage_Banner
HomePage_Banner
HomePage_Banner

ಟಾಗೋರ್ ಆಫ್ ಮಾಡರ್ನ್ ಇಂಡಿಯಾ

Puttur_Advt_NewsUnder_1
Puttur_Advt_NewsUnder_1


“ತುಳುನಾಡು” ಇದು ತನ್ನದೇ ಆದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮತ್ತು ದೇವರ ಉಡುಗೊರೆಯಾಗಿರುವ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಭೂಮಿಯಾಗಿದೆ. ನಾವು ತುಳುನಾಡು ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗ, ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಡಾ.ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತರ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ.. ಕೋಟ ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತರು ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ವಾಂಸರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಾದಂಬರಿಕಾರರಾಗಿದ್ದರು, ನಾಟಕಕಾರರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಸಂರಕ್ಷಣಾಕಾರರಾಗಿದ್ದರು. ಕೋಟ ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತರು 1902 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 10 ರಂದು ಶೇಷ ಕಾರಂತ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷ್ಮಮ್ಮ ಅವರ ಐದನೇ ಮಗನಾಗಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಉಡುಪಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ತುಳುನಾಡಿನ ಭಾಗವಾಗಿರುವ ಕೋಟಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬ್ರಹ್ಮಾವರ ಸಣ್ಣ ಗ್ರಾಮ. ಅವರು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಕುಂದಾಪುರ ಮತ್ತು ಮಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಪೂರೈಸಿದರು. ಗಾಂಧಿಯವರ ತತ್ವಗಳಿಂದ ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದರು, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದರು. ಅಸಹಕಾರ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆಯು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿತ್ತು. ಫೆಬ್ರವರಿ 1922 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ತ್ಯಜಿಸಿದ ಕಾಲೇಜು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಿಲ್ಲ. ಅವರು 1927 ರವರೆಗೆ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಸಾಧಶಿವ ರಾವ್ ನೇತೃತ್ವದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಖಾದಿ ಮತ್ತು ಸ್ವದೇಶಿಗಾಗಿ ಚಳವಳಿ ಮಾಡಿದರು. ಆ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಕಾರಂತರು ಈಗಾಗಲೇ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಕಾದಂಬರಿಗಳು ಮತ್ತು ನಾಟಕಗಳನ್ನು ಬರೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದರು. ಸಾಹಿತ್ಯದ ಬಗೆಗಿನ ಅವರ ಒಲವು ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚಾಯಿತು. ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತರು 1924 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಬರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅವರು ಬರವಣಿಗೆಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತಾ ಸುಧಾಕರ ಎಂಬ ಕವನ ಸಂಕಲನವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು.ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದೊಳಗೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಕಾದಂಬರಿ “ವಿಚಿತಕ್ರೂಟ”ವನ್ನು ಬರೆದರು. ಸಮಕಾಲೀನ ಭಾರತದ ವಿಡಂಬನೆಯಾದ ಅವರ ದೊಡ್ಡ ಕೃತಿ “ದೇವದೂತರು” 1928 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಯಿತು.

ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತರು ನೃತ್ಯ ಮತ್ತು ಯಕ್ಷಗಾನದಲ್ಲೂ ಪ್ರಸಿದ್ಧಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಯಕ್ಷಗಾನವು ತುಳುನಾಡಿನಾದ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿತ್ತು. ನೃತ್ಯದ ಪ್ರಾಚೀನ ಕಲೆ ಭರತನಾಟ್ಯವನ್ನು ಕರಗತ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಅವರು ನೃತ್ಯ ತರಗತಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು. 30 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಶಿಷ್ಯರು ಇದ್ದರು. ಅವರಿಗೆ ‘ಲೀಲಾ ಆಳ್ವಾ ‘ ಎಂಬ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಇದ್ದರು. ಅವರು ಬಂಟ್ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವರು ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮಿ ಕೆ.ಡಿ.ಆಳ್ವಾ ಅವರ ಮಗಳು. ಕಾರಂತರು1936 ರ ಮೇ 6 ರಂದು ಲೀಲಾ ಆಳ್ವಾ ಅವರನ್ನು ವಿವಾಹವಾದರು. ದಂಪತಿಗಳು ತರುವಾಯ ತಮ್ಮ ಅಂತರ-ಎರಕಹೊಯ್ದ ವಿವಾಹದ ಬಗ್ಗೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಜನರಿಂದ ಅಪಹಾಸ್ಯಕ್ಕೆ ಗುರಿಯಾದರು. ಕಾರಂತರು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವರು.

ಲೀಲಾ ತನ್ನ ಆರಂಭಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮರಾಠಿ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿದ್ದಳು. ಮದುವೆಯಾದ ನಂತರ ಅವರು ಕನ್ನಡ ಕಲಿತರು. ಅವರು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಬರೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರು ಮರಾಠಿ ಕಾದಂಬರಿ ಪ್ಯಾನ್ ಲಕ್ಷತ್ ಕೋನ್ ಘೆಟ್ಟೋವನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅನುವಾದಿಸಿದರು. ಕಾರಂತರಿಗೆ ನಾಲ್ಕು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದರು. ಇಬ್ಬರು ಪುತ್ರರು, ಹರ್ಷ ಮತ್ತು ಉಲ್ಲಾಸ್ ಮತ್ತು ಇಬ್ಬರು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದ ಮಾಳವಿಕಾ ಮತ್ತು ಕ್ಷಮಾ. ಲೀಲಾ ಆಳ್ವಾ ಅವರ ಜೀವನದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹಂತದಲ್ಲೂ ಕಾರಂತರು ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು. ಅವರು ಕಾರಂತರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಬೆಂಬಲ ಯಂತ್ರ. ಅವರ ಮಗ ಉಲ್ಲಾಸ್ ಕಾರಂತರ ಪ್ರಕಾರ “ನಮ್ಮ ತಾಯಿಯೇ ಕಾರಂತರ ಜೀವನವನ್ನು ರೂಪಿಸಿದರು… ಅವರು ಅವರ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಬೆನ್ನಿನ ಮೂಳೆ. ಅವರು ಸಾಕಷ್ಟು ಚೆನ್ನಾಗಿ ವಿದ್ಯಾವಂತರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ತನ್ನ ಎಲ್ಲ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನು ತನ್ನ ಗಂಡನಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸಿದರು.” ಮನೆಯ ಎಲ್ಲಾ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಅವರು ನೋಡಿಕೊಂಡರು .ಇವರ ಕುಟುಂಬ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಪುತ್ತೂರು ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಶಿವರಾಮ ಕರಂತರ ಬಾಲವನ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ನೃತ್ಯ ತರಗತಿಯನ್ನು ಪುತ್ತೂರಿನ ನೆಲ್ಲಿಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. 1974 ರಲ್ಲಿ ಕಾರಂತರ ಜನ್ಮಸ್ಥಳದಿಂದ 2 ಮೈಲಿ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಸಾಲಿಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ತೆರಳುವ ಮೊದಲು. ಇದಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ಮೊದಲು, ಅವರ ಹಿರಿಯ ಮಗ ನಿಧನರಾದರು. ಈ ಮೂಲಕ ಲೀಲಾ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಹೋದರು.. ಅವರು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1986 ರಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. ಇದು ಕಾರಂತರ ಅಂತಿಮ ಕಾದಂಬರಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ವರ್ಷವೂ ಆಗಿದೆ.
ಅವರು ತಮ್ಮ ನಲವತ್ತೇಳು ಕಾದಂಬರಿಗಳು, ಮೂವತ್ತೊಂದು ನಾಟಕಗಳು, ನಾಲ್ಕು ಸಣ್ಣಕಥೆ ಸಂಗ್ರಹ, ಆರು ಪ್ರಬಂಧ ಮತ್ತು ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳು, ಕಲೆಯ ಹದಿಮೂರು ಪುಸ್ತಕಗಳು, ಎರಡು ಸಂಪುಟಗಳ ಕವನಗಳು, ಒಂಬತ್ತು ವಿಶ್ವಕೋಶ, ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತು ನೂರಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ರಾಮಚಂದ್ರ ಗುಹಾರವರು ಅವರನ್ನು ಆಧುನಿಕ ಭಾರತದ ‘ರವೀಂದ್ರನಾಥ ಠಾಗೋರ್ ‘ಎಂದು ಕರೆದರು, ಅವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕಾದಂಬರಿಕಾರರು-ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗುವ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸಾಹಿತ್ಯ ಗೌರವವಾದ “ಜ್ಞಾನಪೀಠ” ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದ ಮೂರನೇ ಬರಹಗಾರ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕಾರಂತರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಲನಚಿತ್ರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ- ವಿಶೇಷ ತೀರ್ಪುಗಾರರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳಿಂದಲೂ ಭೂಷಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಾದ ಚೋಮನ ದುಡಿ, ಮೂಕಜ್ಜಿಯಾ ಕನಸುಗಳು ಬೆಟ್ಟದ ಜೀವ, ಚಿಗುರಿದ ಕನಸು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೂಪರ್ ಹಿಟ್ ಆಗಿತ್ತು.

2 ಡಿಸೆಂಬರ್ -1997 ರಂದು ಕಾರಂತರನ್ನು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ನಿಮಿತ್ತ ಮಣಿಪಾಲದ ಕಸ್ತೂರ್ಬಾ ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜಿಗೆ ದಾಖಲಿಸಲಾಯಿತು. ಡಿಸೆಂಬರ್ 8 ರಂದು ಅವರ ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳು ವಿಫಲಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಅವರನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ವಿಫಲವಾದವು ಮತ್ತು ಅದೇ ದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 11: 15 ಕ್ಕೆ ಅವರು ನಿಧನರಾದರು. ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರ ಎರಡು ದಿನಗಳ ಶೋಕವನ್ನು ಗೌರವದ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿತು.

ಕಾರಂತರು ನಮ್ಮ ರಾಜ್ಯದ ಹೆಮ್ಮೆ. ನಾನು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದ ಹಾರಾಡಿ ಶಾಲೆಯ ಡಾ.ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತ ಸಾಹಿತ್ಯ ವೇದಿಕೆಯು ನನಗೆ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಮೇಲಿನ ಆಸಕ್ತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದೂ ಅಲ್ಲದೆ ಕಾರಂತರ ಜನ್ಮ ದಿನದಂದೇ ನನ್ನ ಜನ್ಮದಿನವೂ ಆಗಿರುವುದು ನನ್ನ ಪಾಲಿನ ಅದೃಷ್ಟ. ಡಾ. ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತರ ಕಾದಂಬರಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಕೃತಿಗಳು ನಮಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯಾಗಿದೆ.


ದಿವಿತ್ ಯು ರೈ.

ದ್ವಿತೀಯ ಪಿಯುಸಿ
ವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ
ಸಂತ ಫಿಲೋಮಿನಾ ಕಾಲೇಜು
ಪುತ್ತೂರು

ಅಧ್ಯಕ್ಷರು
ಜೆಜೆಸಿ ಪುತ್ತೂರು

Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2

About The Author

Related posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.