HomePage_Banner
HomePage_Banner
HomePage_Banner

ಪುತ್ತೂರಿನಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರ ಆಹಾರ/ಸೀ-ಪುಡ್ ಉದ್ಯಾನವನವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುವುದು ಸರಿಯಾದ ನೀತಿ ನಿರ್ಧಾರವಲ್ಲ – ಸುದರ್ಶನ್ ಗೌಡ ಮುರ

Puttur_Advt_NewsUnder_1
Puttur_Advt_NewsUnder_1

ಪುತ್ತೂರು: ತಾಲೂಕು ಬನ್ನೂರು ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯತ್ ಸರ್ವೇ ನಂಬರ ೮೪ ರಲ್ಲಿ ಉದ್ದೇಶಿತ ಸರಕಾರಿ ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜು ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಕಾದಿರಿಸಿದ ೪೦ ಎಕರೆ ಜಮೀನನ್ನು ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ದುರ್ವಾಸನೆ ಬೀರಬಲ್ಲ, ಪರಿಸರ ಹಾನಿಕರ ಮತ್ತು ಕೆಮಿಕಲ್ ಯುಕ್ತ ಕಾರ್ಖಾನೆ ಸ್ಥಾಪನೆ ಬಳಕೆ ಮಾಡುವುದಕ್ಕೆ ಸುದರ್ಶನ್ ಗೌಡ ರಾಮನಗರ ಅವರು ಆಕ್ಷೇಪಣೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜು ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಕಾದಿರಿಸಿದ ಜಮೀನನ್ನು ಸರಕಾರ ಸ್ವಯಂ ವಜಾಗೊಳಿಸಿರುವುದು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳ ಕುಮ್ಮಕ್ಕು ಮತ್ತು ಸರಕಾರಿ ಹಣದ ದುರುಪಯೋಗವೇ ಅಗಿದೆ. ಸ್ಥಳಿಯ ಶಾಸಕರು ಮತದಾರರ ಭಾವನೆಗಳಿಗೆ, ನಾಗರಿಕರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗೆ ಧಕ್ಕೆಯಾಗದಂತೆ ಪರಿಸರ ಹಾನಿ ಮತ್ತು ದುರ್ವಾಸನೆ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಮೀನುಗಾರರು ವಾಸಿಸುವ ಪರಿಸರದಲ್ಲೇ ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಸಂಭಂದಿಸಿ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣ ಯಾ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಸಿ-ಫುಡ್ ಪಾರ್ಕ್ ನಿರ್ಮಿಸಲಿ ಎಂದು ವಾದ ಮಂಡಿಸತಕ್ಕದ್ದು ಇಲ್ಲವೇ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂವಾಧ ಎರ್ಪಡಿಸಿ ಜನರ ಭಾವನೆ ಮತ್ತು ಆಕ್ಷೇಪ ಮಂಡಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಕಲ್ಪಿಸತಕ್ಕದ್ದು ಎಂದು ಈ ಮೂಲಕ ಸ್ಥಳಿಯ ಶಾಸಕರನ್ನು,ಜಿಲ್ಲಾ ಉಸ್ತುವಾರಿ ಸಚಿವರನ್ನು, ಮೀನುಗಾರಿಕೆ ಸಚಿವರನ್ನು ಹಾಗೂ ಸರಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಅವರು ಆಕ್ಷೇಪಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕಾರಣಗಳು
೧. ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಿಗೆ ಅಪಾರ ಪ್ರಮಾಣದ ನೀರು ಬೇಕು. ಒಂದು ಕೆಜಿ ಮೀನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಲು ಸುಮಾರು ೫ ಲೀಟರ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ದಿನಕ್ಕೆ ೧೦೦ ಟನ್ ಮೀನು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿರುವ ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಖಾನೆಗೆ ಸುಮಾರು ೫ ಲಕ್ಷ ಲೀಟರ್ ನೀರು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಕಾರ್ಖಾನೆಯು ೧೦ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶ ನೀಡಿದರೆ, ಅಗತ್ಯವಿರುವ ನೀರು ದಿನಕ್ಕೆ ೫೦ ಲಕ್ಷ ಲೀಟರ್. ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ತಾಣವು ಅಷ್ಟು ನೀರಿನ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆಯೇ? .ನೀವು ಬೋರ್ ವೆಲ್ ಮೂಲಕ ಭೂಗತ ನೀರನ್ನು ಬಳಸಿದರೆ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ನೀರಿನ ಜಲಮಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲವೇ?
೨. ಬಳಸಿದ ಸುಮಾರು ೯೫% ನಷ್ಟು ನೀರನ್ನು ಕೆಲವು ನಿಷೇದಿತ ಘನವಸ್ತುಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊರಸೂಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ರಕ್ತ / ಲೋಳೆ ಮತ್ತು ಮೀನು / ಶಿಂಪ್‌ಗಳು / ಇತರ ಸಮುದ್ರಾಹಾರಗಳ ಇತರ ಕಲ್ಮಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು. ಈ ನೀರನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ಬಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ?. ಪುತ್ತೂರು ತಾಲೂಕು ಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಯೂ ನೆಲದ ಒಳಚರಂಡಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇಲ್ಲ. ಹಾಗಾದರೆ ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ತಾಣದ ಯೋಜನೆ ಏನು?
೩. ಸರಾಸರಿ ೫೦% ರಷ್ಟು ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು (ಮೀನು / ಸೀಗಡಿಗಳು / ಮೃದ್ವಂಗಿಗಳು) ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಖಾದ್ಯ ಆಹಾರವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಉಳಿದವುಗಳನ್ನು ಮೀನು ಮೀಲ್, ಮೀನಿನ ಎಣ್ಣೆ, ಮೀನು ಗೊಬ್ಬರ ಅಥವಾ ಇತರ ಉಪ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಿದ್ಧಾಂತದಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ಯಾವುದೇ ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆಯನ್ನು (?) ಹೊರಸೂಸುವಂತಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈ ಉಪಉತ್ಪನ್ನ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಕೆಟ್ಟ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಹೊರಸೂಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮಾನವ ವಸಾಹತು ಅಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
೩. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಉದ್ಯಮ ಅಥವಾ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಉದ್ಯಾನವನವನ್ನು ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಸ್ಥಳ ಅಥವಾ ಅಂತಿಮ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಸ್ಥಳದ ಬಳಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಕು. ಪುತ್ತೂರು ಸಮುದ್ರಾಹಾರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಹೊರತಾಗಿದೆ. ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕರಾವಳಿ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಅಥವಾ ಅಲ್ಲಿಂದ ತರಬೇಕಾಗಿದೆ ಮೀನು / ಸೀಗಡಿ ಕೃಷಿ, ಇದು ಪುತ್ತೂರಿನಿಂದ ಬಹಳ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಮತ್ತು ಅಂತಿಮ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಯಾವುದೇ ಬಂದರು ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನದಿಂದ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವೆಚ್ಚ ಮತ್ತು ದಾರಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಮಾಲಿನ್ಯ ಭರಿತ ನೀರು ಚೆಲ್ಲಿ ವಾತಾವರಣ ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ದುರ್ವಾಸನೆ ಹರಡುತ್ತದೆ.
೪. ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಕರಾವಳಿಯಾದ್ಯಂತ ಸುಮಾರು ೧೩ ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳ ಅಗತ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದನ್ನೂ ೧೦೦% ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಬಳಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಘಟಕಗಳು ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳಿಗಾಗಿ ಸಮುದ್ರ ಹಿಡಿಯುವಿಕೆ ಅಥವಾ ಜಲಚರಗಳನ್ನು (ಸೀಗಡಿ / ಮೀನು ಸಾಕಾಣಿಕೆ) ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸಮುದ್ರ ಮಿನುಗಾರಿಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಜಲಚರ ಸಾಕಣೆ ಚಟುವಟಿಕೆ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೆ ಪುತ್ತೂರು ಯಾವುದೇ ಜಲಚರ ಸಾಕಣೆ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಇದರರ್ಥ ಪುತ್ತೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕವು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ (ಸೀಗಡಿಗಳನ್ನು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುವ ಸ್ಥಳ) ಅಥವಾ ಕರಾವಳಿ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ (ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರ ಮೀನುಗಾರಿಕೆ ಸ್ಥಳ ಎಲ್ಲಿದೆ) ಪುತ್ತೂರು ಘಟಕದೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಸಾರಾಂಶದಲ್ಲಿ ಪುತ್ತೂರಿನಲ್ಲಿ ಸೀಫುಡ್ ಪಾರ್ಕ್ ಮಾಡುದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ. ಪುತ್ತೂರಿನ ಸೀಫುಡ್ ಪಾರ್ಕ್ ಬನ್ನೂರು ಗ್ರಾಮದ ಸುತ್ತುಮುತ್ತಲಿನ ಅಂತರ್ಜಲ ಕ್ಷೀಣಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಅಂತರ್ಜಲ ಮತ್ತು ಪರಿಸರವನ್ನು ಕಲುಷಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವ ವಸತಿ ಅಸಾಧ್ಯವಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಯಾವುದೇ ಆರ್ಥಿಕ ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ ವರ್ಷಪೂರ್ತಿ ಜನರ ಸಂಕಷ್ಟಗಳನ್ನು ನಿವಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಸರಕಾರ ಹೆಣಗಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇತರ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸದೆ “ಭೂಮಿ ಇದೆ” ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಪರಿಸರ ಹಾನಿ ಮಾಡುವ , ಮಾಲಿನ್ಯ ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುವ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಆರಂಬಿಸುವುದು ವಿಪರ್ಯಾವೇ ಸರಿ ಎಂದು ತಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2
Puttur_Advt_NewsUnder_2

About The Author

Related posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.